ส่งเสริมคุณภาพชีวิตของผู้สูงอายุ |
|
เทศบาลตำบลแหลมฉบัง เปิดโครงการสนับสนุนกิจกรรมชมรมผู้สูงอายุ ประจำปี 2552 เพื่อส่งเสริมคุณภาพชีวิตของผู้สูงอายุ ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2552/52June/52JuneW3/2009062419.jpg)
ที่ห้องประชุมใหญ่เทศบาลตำบลแหลมฉบัง อำเภอศรีราชา จังหวัดชลบุรี นายเรวัต เขียวสนิท รองนายกเทศมนตรีเทศบาลตำบลแหลมฉบัง เป็นประธานเปิดโครงการสนับสนุนกิจกรรมชมรมผู้สูงอายุ ประจำปี 2552 พร้อมด้วยสมาชิกสภาเทศบาล และตัวแทนชุมชนเข้าร่วมโครงการ ทางเทศบาลตำบลแหลมฉบัง ได้ตระหนักเห็นถึงคุณค่าของผู้สูงอายุ พร้อมทั้งส่งเสริมสถาบันครอบครัวให้ความเอาใจใส่ดูแลผู้สูงอายุ ทั้งสุขภาพกาย สุขภาพใจ ให้มีร่างกายที่แข็งแรง สุขภาพจิตที่สมบูรณ์ สามารถดำรงอยู่ในสังคมได้อย่างปกติสุ โดยจัดให้มีการส่งเสริมสุขภาพ ตรวจสุขภาพประจำปีของผู้สูงอายุ จึงได้จัดตั้งชมรมเพื่อดูแลสุขภาพของตนเองโดยทางเทศบาลดูแลเรื่องงบประมาณที่นำมาสนับสนุนกิจกรรมชมรมผู้สูงอายุอย่างต่อเนื่อง และยังเป็นการเสริมสร้างความสัมพันธ์อันดี ระหว่างเทศบาลและผู้สูงอายุในชุมชน ซึ่งการจัดโครงการในครั้งนี้ได้รับความร่วมมือเป็นอย่างดี จากโรงพยาบาลสมเด็จพระบรมราชเทวี ณ.ศรีราชา ให้ความอนุเคราะห์จัดส่งวิทยากรที่มีความรู้ความสามารถและประสบการณ์ มาบรรยายพิเศษด้านสุภาพพร้อมทั้งนำอุปกรตรวจเช็คร่างการให้กับผู้สูงอายุ อาทิ ตรวจสุภาพวัดระดับน้ำตาลในเลือด ตรวจความดัน และให้คำปรึกษาในด้านต่าง ๆ โดยไม่เสียค่าใช้จ่ายแต่อย่างใด ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2552/52June/52JuneW3/2009062420.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2552/52June/52JuneW3/2009062421.jpg) |