ไหว้ครูศูนย์พัฒนาเด็กเล็กปี 2552 |
|
ศูนย์พัฒนาเด็กเล็กจัดพิธีไหว้ครูประจำปี 2552 ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2552/52June/52JuneW4/2009062535.jpg)
ที่ ศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี คณะครูและนักเรียนจัดพิธีไหว้ครูประจำปีการศึกษา 2552 ซึ่งวันไหว้ครู เป็นกิจกรรมที่ได้ถือปฏิบัติกันมาเป็นเวลานาน เพื่อเป็นการแสดงความรัก เคารพและระลึกถึงพระคุณของครูที่ได้อบรมสั่งสอนให้ศิษย์เป็นคนดีมีความรู้ โดยนักเรียนจะนำดอกไม้ที่มีความหมายต่างๆ มากราบไหว้ครู เช่นหญ้าแพรก เป็นตัวแทนที่แสดงถึงความเข้มแข็ง ดอกมะเขือ แสดงถึงความสะอาดบริสุทธิ์ของจิตใจ เป็นคนซื่อสัตย์ อ่อนน้อมถ่อมตนเสมอ ดอกเข็ม เปรียบเสมือนการมีปัญญาที่เฉียบ ซึ่งการไหว้ครูครั้งนี้ของเด็กเล็กเป็นไปด้วยความน่ารักน่าเอ็นดูตามประสาเด็กก่อนวัยเรียน ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2552/52June/52JuneW4/2009062534.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2552/52June/52JuneW4/2009062536.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2552/52June/52JuneW4/2009062537.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2552/52June/52JuneW4/2009062538.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2552/52June/52JuneW4/2009062539.jpg) |