พิธียกพญาหงษ์ ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2552/52Aug/52AugW2/2009081323.jpg)
วันที่ 12 สิงหาคม 2552 เวลา 15.30 น.ที่ วัดศรีวนาราม ต.บางละมุง อ.บางละมุง จ.ชลบุรี นายบุญเลิศ น้อมศิลป์ นายกเทศมนตรีตำบลแหลมฉบัง เป็นประธานในพิธียกพญาหงษ์ ขึ้น ณ ยอดอกไก่ศาลาการเปรียญวัดศรีวนาราม ซึ่งพระนิวิตศรัทธราคุณ เจ้าอาวาสวัดศรีวนาราม เจ้าคณะตำบลบางละมุง เป็นประธานฝ่ายสงฆ์ ทำพิธียกพญาหงษ์ ซึ่งทางวัดศรีวนารมได้สร้างศาลาการเปรียญ โดยพุทธศาสนิกชนร่วมแรงร่วมใจสบทบทุนเพื่อสร้างศาลาการเปรียญ เพื่อไว้ใช้ประโยชน์ และทำกิจกรรมทางพุทธศาสนา อีกทั้งพุทธศาสนิกชนยังได้ร่วมบริจาคเงินเพื่อซื้อหงส์ทองในราคา 88,888 บาท และฉัตรทอง 7 ชั้น ราคา 77,777 บาท โดยในวันนี้มีผู้บริหารเทศบาลตำบลแหลมฉบัง หัวหน้าชุมชน พุทธศาสนิกชน เข้าร่วมทำบุญในครั้งนี้เป็นจำนวนมาก ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2552/52Aug/52AugW2/2009081324.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2552/52Aug/52AugW2/2009081325.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2552/52Aug/52AugW2/2009081326.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2552/52Aug/52AugW2/2009081327.jpg) |