พิธีแสดงตนเป็นพุทธมามกะให้ นร. |
|
โรงเรียนเทศบาลบ้านศรีมหาราชาจัดพิธีแสดงตนเป็นพุทธมามกะให้กับนักเรียน ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2552/52Aug/52AugW2/2009081513.jpg)
ที่ ห้องประชุมประดู่แดง โรงเรียนเทศบาลบ้านศรีมหาราชา ได้มีพิธีแสดงตนเป็นพุทธมามกะ ซึ่งหมายถึงการประกาศตนหรือแสดงตนว่าเป็นผู้นับถือศาสนาพุทธ โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อส่งเสริมให้นักเรียนเห็นคุณค่าและศรัทธาในพุทธศาสนา ในฐานะที่เป็นศาสนาประจำชาติ ให้นักเรียนได้แสดงตนเป็นพุทธมามกะที่ถูกต้อง และปลูกฝังค่านิยม คุณธรรมและจริยธรรมที่ควรปฏิบัติตนต่อสังคมซึ่งพิธีในครั้งนี้ได้นิมนต์พระครูปริยัติ วราทร เจ้าอาวาสวัดศรีมหาราชา พร้อมคณะสงฆ์ มาทำพิธีแสดงตนเป็นพุทธมามกะให้กับนักเรียน ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2552/52Aug/52AugW2/2009081510.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2552/52Aug/52AugW2/2009081511.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2552/52Aug/52AugW2/2009081512.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2552/52Aug/52AugW2/2009081514.jpg) |