ทต.บางพระ จัดโครงการตรวจคัดกรองมะเร็งปากมดลูกในสตรี ฟรี |
|
กองสาธารณสุขเทศบาลตำบลบางพระร่วมกับโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลตลาดล่างบางพระ ตรวจคัดกรองมะเร็งปากมดลูกในสตรี ฟรี ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Mar3/136.jpg)
ที่ ศูนย์บริการสาธารณสุขเทศบาลตำบลบางพระ ได้มีการจัดโครงการคัดกรองมะเร็งปากมดลูกในสตรี โดยความร่วมมือของ กองสาธารณสุขและสิ่งแวดล้อมเทศบาลตำบลบางพระ กับโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตลาดล่างบางพระ โดยมีนายสมเจตน์ เกตุวัตถา นายกเทศมนตรีตำบลบางพระ ลงพื้นที่มาดูความเรียบร้อย ทั้งนี้เป็นไปตามนโยบายของทางสาธารณสุขจังหวัดชลบุรี โดยมีการตรวจคัดกรองมะเร็งปากมดลูก และให้คำแนะนำในการปรับเปลี่ยนพฤติกรรมสุขภาพ เพื่อให้ห่างไกลจากโรคมะเร็ง ซึ่งได้ให้บริการแก่พนักงานเทศบาล และประชาชนในเขตเทศบาลที่มีอายุระหว่าง 30-59 ปี โดยครั้งนี้เป็นการตรวจด้วยวิธี MPV DNA TEST ซึ่งเป็นวิธีที่ได้ผลแม่นยำ รวดเร็ว โดยจะทำให้ผู้รับการตรวจคัดกรองได้ทราบถึงสถานะภาพร่างกายในปัจจุบันและสามารถตรวจพบมะเร็งในระยะเริ่มต้นและแก้ไขป้องกันได้ทันท่วงทีซึ่งโครงการนี้ส่งแล็บไปที่สถาบันมะเร็ง เพื่อวิเคราะห์ระดับ DNA โดยใช้งบของกระทรวงสาธารณสุขโดยจะมีการโทรแจ้งผลการตรวจเฉพาะผู้ที่พบสิ่งผิดปกติ เพื่อจะได้ดำเนินการรักษาต่อไป ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Mar3/137.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Mar3/138.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Mar3/139.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Mar3/140.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Mar3/141.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Mar3/142.jpg) |