นิคมอุตสาหกรรมแหลมฉบัง จัด โครงการ Eco School |
|
สำนักงานนิคมอุตสาหกรรมแหลมฉบัง ร่วมกับผู้ประกอบการโรงงานในนิคมอุตสาหกรรมแหลมฉบังและชุมชนโดยรอบร่วมกันจัดโครงการ eco school เพื่อสร้างความรู้ความเข้าใจในเรื่องการคัดแยกขยะและการรีไซเคิลขยะให้กับนักเรียนโรงเรียนเทศบาลนครแหลมฉบัง 3 อีกทั้งเป็นโครงการนำร่องในการบริหารจัดการขยะด้วย ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Mar3/151.jpg)
วันนี้ ( 16 มีนาคม 2566) สำนักงานนิคมอุตสาหกรรมแหลมฉบัง นำโดย นายมานิต อินเมฆ ผู้อำนวยการสำนักงานนิคมอุตสาหกรรมแหลมฉบัง และตัวแทนผู้ประกอบการโรงงานในนิคมอุตสาหกรรมแหลมฉบัง ผู้นำชุมชนในพื้นที่รอบนิคมฯ จัดโครงการ Eco School ซึ่งเป็นโครงการให้ความรู้เรื่องการคัดแยกขยะและการรีไซเคิลให้กับนักเรียนโรงเรียนเทศบาลแหลมฉบัง 3 โดยมี นางสาวภัทรียา สังข์ดี ผู้ช่วยผู้อำนวยการสำนักงานนิคมอุตสาหกรรมแหลมฉบัง นางณิชนันทน์ คงรอด ผู้ช่วยผู้อำนวยการโรงเรียนเทศบาลแหลมฉบัง รักษาการผู้อำนวยการโรงเรียน ประธานชุมชน ตัวแทนบริษัท และนักเรียนเข้าร่วมประมาณ 200 คน ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Mar3/152.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Mar3/153.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Mar3/154.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Mar3/155.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Mar3/156.jpg)
สำหรับวัตถุประสงค์ของการจัดโครงการนี้ เพื่อสร้างความรู้ความเข้าใจในเรื่องการคัดแยกขยะและการไซเคิลขยะ อีกทั้งเป็นการสร้าง Role Model School นำร่องในการบริหารจัดการขยะ รวมถึงเป็นการสร้างความร่วมมือการสร้างเครือข่ายระหว่างนิคมฯ- โรงเรียน - โรงงานและชุมชนโดยรอบนิคมอุตสาหกรรมฯ โดยงานในครั้งนี้ได้รับเกียรติจากนายพจน์ปรีชา เกษมวนานิมิต และทีมงานจาก บริษัท เอ.เจ.พลาสท์ จำกัด (มหาชน) ผู้ประกอบการจากนิคมฯ แหลมฉบัง มาเป็นวิทยากรบรรยายให้ความรู้ความเข้าใจและเพิ่มความตระหนักในเรื่องดังกล่าวด้วย ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Mar3/157.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Mar3/158.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Mar3/159.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Mar3/160.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Mar3/161.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Mar3/162.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Mar3/163.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Mar3/164.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Mar3/165.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Mar3/166.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Mar3/167.jpg)
นายมานิต อินเมฆ ผู้อำนวยสำนักงานนิคมอุตสาหกรรมแหลมฉบัง กล่าวว่า วันนี้ก็เป็นจุดเริ่มต้นที่ดีของการบริหารจัดการขยะในชุมชนและสถานศึกษาโดยนิคมอุตสาหกรรมแหลมฉบังร่วมกับผู้ประกอบการในนิคมฯ ชุมชน ได้มาร่วมให้ความรู้ในการบริหารจัดการขยะ โดยเฉพาะการคัดแยกขยะให้ถูกต้องนำขยะในส่วนต่างๆไปใช้ให้เกิดประโยชน์อีกครั้งหนึ่ง ซึ่งโครงการนี้เป็นโครงการนำร่อง โดยมาให้ความรู้กับนักเรียนโรงเรียนเทศบาลแหลมฉบัง 3 มีนักเรียนเข้าร่วมประมาณ 150 คน รวมทั้งผู้ประกอบการในนิคมอุตสาหกรรมอีกประมาณ 10 บริษัท รวมทั้งตัวแทนชุมชนมาเข้าร่วมในครั้งนี้ด้วย โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อให้ความรู้กับนักเรียนในการคัดแยกขยะในเบื้องต้นให้ถูกต้องและนำความรู้ดังกล่าวไปสอนกับคนที่บ้านหรือคนในครอบครัวและเพื่อนต่อไป ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Mar3/168.jpg) |