ทต.บางพระ จัดแข่งขันนกกรงหัวจุกชิงถ้วยประทาน หม่อมเจ้าทิฆัมพร ยุคล |
|
เทศบาลตำบลบางพระจัดแข่งขันนกกรงหัวจุกชิงถ้วยประทาน หม่อมเจ้าทิฆัมพร ยุคล เพื่ออนุรักษ์และสืบทอดวัฒนธรรม ประเพณีท้องถิ่นของชาวบ้านในเรื่องของการเลี้ยงนกกรงหัวจุกและการขยายพันธุ์นกกรงหัวจุก สร้างความสามัคคีสมานฉันท์ในหมู่คณะผู้เลี้ยง และเผยแพร่กิจกรรมการแข่งขันนกกรงหัวจุกไปสู่สาธารณชน ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Mar4/189.jpg)
วันนี้ ( 26 มีนาคม 2566) หม่อมเจ้าทิฆัมพร ยุคล ให้เกียรติมาเป็นประธานในพิธีเปิดการแข่งขันนกกรงหัวจุกชิงถ้วยประทาน หม่อมเจ้าทิฆัมพร ยุคล โดยมี นายสมเจตน์ เกตุวัตถา นายกเทศมนตรีตำบลบางพระ เป็นผู้กล่าวรายงาน และมี ผู้บริหาร สมาชิกสภาเทศบาล นายทรงกลด ภู่ทอง หัวหน้ากลุ่มงานวิชาการ สำนักบริหารพื้นที่อนุรักษ์ที่ 2 (ศรีราชา) นายเอกรัฐ เกตุวัตถา กำนันตำบลบางพระ นายสมเกียรติ เกตุวัตถา สมาชิกสภาองค์การบริหารส่วนจังหวัดชลบุรี ผู้ใหญ่บ้าน และนักกีฬาเข้าร่วมเป็นจำนวนมาก ที่ สนามฟุตบอลเทศบาลตำบลบางพระ ตำบลบางพระ อำเภอศรีราชา จังหวัดชลบุรี ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Mar4/190.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Mar4/191.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Mar4/192.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Mar4/193.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Mar4/194.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Mar4/195.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Mar4/196.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Mar4/197.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Mar4/198.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Mar4/199.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Mar4/200.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Mar4/201.jpg)
สำหรับการจัดการแข่งขันนกกรงหัวจุกในครั้งนี้มีวัตถุประสงค์ เพื่อเป็นการอนุรักษ์และสืบทอดวัฒนธรรม ประเพณีท้องถิ่นของชาวบ้านในเรื่องของการเลี้ยงนกกรงหัวจุกและการขยายพันธุ์ เพื่อสร้างความสามัคคีสมานฉันท์ในหมู่คณะผู้เลี้ยงนกกรงหัวจุก และเป็นการเผยแพร่กิจกรรมการแข่งขันนกกรงหัวจุกไปสู่สาธารณชน เพื่อเป็นการส่งเสริมสนับสนุนให้ผู้ประกอบอาชีพให้มีรายได้จากการผลิตอุปกรณ์ การเลี้ยงนก และจำหน่ายสินค้าได้เพิ่มมากขึ้น เป็นการกระตุ้นเศรษฐกิจในพื้นที่ตำบลบางพระ ซึ่งนกปรอดหัวโขน หรือ นกกรงหัวจุก เป็นสัตว์เลี้ยงเพื่อฟังเสียงร้องอันไพเราะ และเพื่อการประชันเสียงร้อง เช่นเดียวกับนกเขาชวา โดยเฉพาะอย่างยิ่งในภาคใต้ของประเทศไทย ซึ่งปัจจุบันการเลี้ยงนกกรงหัวจุกได้รับความนิยมอย่างแพร่หลาย รวมถึงมีการจัดการแข่งขันประชันเสียงร้องนกกรงหัวจุกในทุกพื้นที่ทั่วประเทศไทยอีกด้วย สำหรับพิธีปิดการแข่งขันและมอบรางวัล ได้รับเกียรติจาก พลตำรวจตรี กัมพล ลีลาประภาภรณ์ ผู้บังคับการตำรวจภูธรจังหวัดชลบุรี เป็นตัวแทนหม่อมเจ้าทิฆัมพร ยุคล เป็นผู้มอบรางวัลให้กับนักกีฬาที่ชนะเลิศในการแข่งขันประเภทต่าง ๆ และให้โอวาทกับนักกีฬาทุกคนด้วย ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Mar4/202.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Mar4/203.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Mar4/204.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Mar4/205.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Mar4/206.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Mar4/207.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Mar4/208.jpg) |