ผู้ใหญ่ปิง เข้ารับรางวัล ผู้ใหญ่บ้านยอดเยี่ยม ประจำปี 2566 |
|
“นายปพนพัชญ์ ณัฐดุลพานิช” (ผู้ใหญ่ปิง) เข้ารับรางวัล “ ผู้ใหญ่บ้านยอดเยี่ยม ประจำปี 2566” จากมท.1 พร้อมมอบโอวาท เน้นย้ำ ทุ่มเทกำลังกาย กำลังใจ ในการ “บำบัดทุกข์ บำรุงสุข” ยึดประโยชน์ของประชาชนเป็นสำคัญ ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Aug2/258.jpg)
วันนี้ (10 ส.ค. 66) ที่ห้องมัฆวานรังสรรค์ สโมสรทหารบก ถนนวิภาวดีรังสิต กรุงเทพมหานคร พลเอก อนุพงษ์ เผ่าจินดา รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย เป็นประธานพิธีมอบรางวัลกำนัน ผู้ใหญ่บ้านยอดเยี่ยม ประจำปี 2566 โดยมี นายทรงศักดิ์ ทองศรี รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงมหาดไทย นายสุทธิพงษ์ จุลเจริญ ปลัดกระทรวงมหาดไทย นายชัยวัฒน์ ชื่นโกสุม รองปลัดกระทรวงมหาดไทย หัวหน้ากลุ่มภารกิจด้านพัฒนาชุมชนและส่งเสริมการปกครองท้องถิ่น นายปรีชา เดชพันธุ์ หัวหน้าผู้ตรวจราชการกระทรวงมหาดไทย นายแมนรัตน์ รัตนสุคนธ์ อธิบดีกรมการปกครอง นายพงศ์รัตน์ ภิรมย์รัตน์ อธิบดีกรมโยธาธิการและผังเมือง นายอรรษิษฐ์ สัมพันธรัตน์ อธิบดีกรมการพัฒนาชุมชน นายขจร ศรีชวโนทัย อธิบดีกรมส่งเสริมการปกครองท้องถิ่น ผู้บริหารกรมในสังกัดกระทรวงมหาดไทย ผู้แทนส่วนราชการระดับกระทรวง พร้อมด้วยผู้บริหารกรมการปกครอง กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน พร้อมครอบครัว และภาคีเครือข่าย ร่วมพิธี ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Aug2/259.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Aug2/260.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Aug2/261.jpg)
โอกาสนี้ พลเอก อนุพงษ์ เผ่าจินดา รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย มอบรางวัลให้แก่กำนัน ผู้ใหญ่บ้านยอดเยี่ยม ประจำปี 2566 โดยในครั้งนี้ นายปพนพัชญ์ ณัฐดุลย์พานิช (ผู้ใหญ่ปิง) ผู้ใหญ่บ้านหมู่ 4 ตำบลหนองขาม อำเภอศรีราชา จังหวัดชลบุรี ได้เข้ารับรางวัลผู้ใหญ่บ้านยอดเยี่ยมของอำเภอศรีราชา ประจำปี2566 ด้วย ซึ่งเป็นเกียรติต่อวงศ์ตระกูลเป็นอย่างยิ่ง ที่ได้รับรางวัลผู้ใหญ่บ้านยอดเยี่ยมประจำปี 2566 ในครั้งนี้ พลเอก อนุพงษ์ เผ่าจินดา รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย กล่าวว่า กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน เป็นผู้มีบทบาทสำคัญยิ่งต่อผลสำเร็จของงานตามภารกิจของรัฐบาลและกระทรวงมหาดไทย โดยเป็นผู้มีส่วนสำคัญในการช่วยเหลือและแก้ไขปัญหาความเดือดร้อนของพี่น้องประชาชน และเป็นผู้เชื่อมโยงการปฏิบัติงานระหว่างรัฐบาลกับประชาชนในพื้นที่ได้อย่างมีประสิทธิภาพ “ตลอดระยะเวลาที่ผ่านมา กระทรวงมหาดไทยได้รับความไว้วางใจและได้รับมอบหมายภารกิจสำคัญให้รับผิดชอบการดำเนินงาน เพื่อสนับสนุนการปฏิบัติงานตามนโยบายของรัฐบาลและการพัฒนาประเทศในหลากหลายภารกิจ โดยครอบคลุมทั้งในด้านความมั่นคง สังคม และเศรษฐกิจ รวมถึงการสนับสนุนและส่งเสริมการปกครองในระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นพระประมุข จึงขอขอบคุณกำนัน ผู้ใหญ่บ้านทุกท่าน ที่ช่วยกันขับเคลื่อนการปฏิบัติภารกิจจนสำเร็จลุล่วงด้วยดี และขอให้กำนัน ผู้ใหญ่บ้านทุกท่านได้มุ่งมั่นตั้งใจในการปฏิบัติหน้าที่ด้วยความซื่อสัตย์ สุจริต ยึดถือประโยชน์สุขของประชาชนเป็นที่ตั้ง มุ่งมั่นขับเคลื่อนการทำงานเพื่อสร้างศรัทธา สร้างความเชื่อมั่นให้เกิดแก่สถาบันกำนัน ผู้ใหญ่บ้าน พร้อมทุ่มเทกำลังกาย กำลังใจ ในการ “บำบัดทุกข์ บำรุงสุข” เพื่อประโยชน์ของประชาชนเป็นสำคัญ เพื่อยังผลให้เกิดความเจริญก้าวหน้าให้แก่ประเทศชาติ เพื่อเป็นเกียรติ เป็นศักดิ์ศรี และความภาคภูมิใจของสถาบันกำนัน ผู้ใหญ่บ้านสืบไป” ด้าน นายแมนรัตน์ รัตนสุคนธ์ อธิบดีกรมการปกครอง กล่าวว่า กระทรวงมหาดไทยได้ประกาศให้วันที่ 10 สิงหาคมของทุกปี เป็น “วันกำนัน ผู้ใหญ่บ้าน” เพื่อน้อมรำลึกถึงพระมหากรุณาธิคุณของพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ที่ได้พระราชทานกำเนิด “สถาบันกำนัน ผู้ใหญ่บ้าน” โดยให้ราษฎรในหมู่บ้านพิจารณาเลือกผู้ใหญ่บ้านของตนเองเป็นครั้งแรก เมื่อวันที่ 10 สิงหาคม 2435 หรือเมื่อ 131 ปีมาแล้ว ซึ่งกระทรวงมหาดไทยได้มอบหมายให้กรมการปกครองจัดให้มีการพิจารณาคัดเลือกเพื่อมอบรางวัลกำนัน ผู้ใหญ่บ้านยอดเยี่ยม เพื่อยกย่องเชิดชูเกียรติกำนัน ผู้ใหญ่บ้าน ที่ได้ปฏิบัติหน้าที่ด้วยความตั้งใจ เสียสละ และทุ่มเทความรู้ ความสามารถในการ “บำบัดทุกข์ บำรุงสุข” ให้แก่พี่น้องประชาชนในพื้นที่ต่าง ๆ ทั่วประเทศอย่างต่อเนื่องมาโดยตลอด ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Aug2/262.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Aug2/263.jpg) |