15 กันยายน วันพระราชทานนาม "ราชมงคล" |
|
มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลตะวันออก จัดกิจกรรมวันราชมงคลน้อมเกล้า ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Sep2/86.jpg)
วันศุกร์ที่ 15 กันยายน พ.ศ. 2566 มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลตะวันออก จัดกิจกรรมวันราชมงคลน้อมเกล้า โดยมี ผู้ช่วยศาสตราจารย์ สพ.ญ.ดร.ดลฤทัย ศรีทะ รักษาราชการแทนรองอธิการบดีมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลตะวันออก พร้อมด้วยคณะผู้บริหาร คณาจารย์ บุคลากร และนักศึกษา 4 เขตพื้นที่ ร่วมพิธีน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณ พระบาทสมเด็จ พระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร ประกอบด้วยพิธีทำบุญตักบาตร เพื่อถวายเป็นพระราชกุศล พิธีอัญเชิญตราสัญลักษณ์ประจำมหาวิทยาลัย และกล่าวสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณ จัดขึ้น ณ หอประชุมมังคลอุบล อาคารสรรพวิชญ์บริการ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลตะวันออก เขตพื้นที่บางพระ จังหวัดชลบุรี ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Sep2/87.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Sep2/88.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Sep2/89.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Sep2/90.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Sep2/91.jpg)
วันที่ 15 กันยายน ของทุกปี เป็นวันสำคัญที่มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลตะวันออก ได้ร่วมเป็นส่วนหนึ่งของการแสดงความกตัญญูกตเวทิตา สำนึกพระมหากรุณาธิคุณคุณที่องค์พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช บรมนาถบพิตร ทรงพระราชทานนามให้แก่ “สถาบันเทคโนโลยีราชมงคล” เมื่อวันที่ 15 กันยายน พ.ศ.2531 และอัญเชิญพระราชลัญจกรพร้อมพระมหาพิชัยมงกุฎ ไว้เป็นเครื่องหมายของสถาบัน อันเป็นเกียรติยศสูงสุดของ “สถาบันอันเป็นมิ่งมงคลแห่งพระราชา” ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Sep2/92.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Sep2/93.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Sep2/94.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Sep2/95.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Sep2/96.jpg)
|