สายมู แห่เจิมยันต์พระพุทธพักตร์หน้าทอง วัดเขาไม้แดง |
|
สายมูฯ แห่เจิม ยันต์พระพุทธพักตร์หน้าทอง วัดเขาไม้แดง จังหวัดชลบุรี กันอย่างเนื่องแน่นนับพันคน เชื่อพุทธคุณ เมตตา โชคลาภ ประสบความสำเร็จ สาวระยองเห็นในโลกโซเชียล เดินทางมาเจิม หวังให้ชีวิตมีแต่เรื่องดีดีเข้ามา ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct1/104.jpg)
วันนี้ ( 1 ตุลาคม 2566) ที่วัดเขาไม้แดง ตำบลบางพระ อำเภอศรีราชา จังหวัดชลบุรี ผู้สื่อข่าวเดินทางไปดูบรรยากาศการท่องเที่ยวในวันหยุดพักผ่อน รวมทั้งนักท่องเที่ยวสายมูเตลู ที่มีความเชื่อในสิ่งศักดิ์สิทธิ์ต่าง ๆ โดยพบว่า ที่วัดเขาไม้แดงในวันนี้ มีนักท่องเที่ยวเดินทางมาที่วัดเป็นจำนวนมากตลอดทั้งวัน โดยในวันนี้มีประชาชนมากราบไหว้รูปปั้นหลวงพ่อยงยุทธ อดีตเจ้าอาวาสที่มรณภาพไปแล้ว รวมทั้งมาร่วมพิธีเจิม “ยันต์พระพุทธพักตร์หน้าทอง” กันเป็นจำนวนมาก โดยพระครูวิสิฐธรรมโสภณ หรือ หลวงพ่อสง่า ติกขวีโร เจ้าคณะตำบลบางพระเขต 2 เจ้าอาวาสวัดเขาไม้แดง รูปปัจจุบัน มอบหมายให้ พระครูปลัดนพภัณฑ์ ผู้ช่วยเจ้าอาวาสให้เป็นตัวแทนหลวงพ่อสง่าในการทำพิธีเจิมยันต์พระพุทธพักตร์หน้าทองแทน ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct1/105.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct1/106.jpg)
ซึ่งพระพุทธพักตร์หน้าทอง ถือเป็นพิธีเจิมยันต์ลงแผ่นทอง เพื่อเป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจ โดยมีความเชื่อกันว่า จะช่วยเสริมสร้างช่วยเสริมดวงชะตาบารมี, เสริมสิริมงคล, มีเมตตามหานิยม, เมตตามหาเสน่ห์ จะทำให้มีโชคลาภ มีความเจริญรุ่งเรือง ไปที่ไหนมีแต่คนเมตตารักใคร่ ถ้าทำงานด้านการค้าขายก็จะค้าขายดีมีกำไรหนุนดวงชะตา ด้านเมตตา มหาเสน่ห์ เสริมบารมี และเพิ่มโชคลาภ ทำให้ชีวิตของผู้ที่ได้ลงยันต์ มีความเจริญรุ่งเรือง จากที่ไม่มีคนรักก็กลับมามีคนเมตตารักใคร่ ที่ทำมาหากินไม่ดีก็กลับมาค้าขายดีมีกำไร บังเกิดความสมหวัง พลิกชะตาที่ร้ายกลายเป็นดีอย่างไม่น่าเชื่อ ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct1/107.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct1/108.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct1/109.jpg)
ด้าน นางสาวสุจิตรา ปิ่นทอง อายุ 23 ปี เดินทางมาขากจังหวัดระยอง เปิดเผยว่า ตนเองเดินทางมาจากจังหวัดระยอง เดินทางมาที่วัดเขาไม้แดงเป็นครั้งแรก หลังจากได้เห็นหลายคนโพสต์ลงในโลกโซเชียลกันเป็นจำนวนมาก โดยมีความเชื่อว่าจะมีความโชคดี มีคนรักคนเมตตา คนรักคนหลง ซึ่งตนเองขอพรว่าให้มีแต่สิ่งดีดีเข้ามาในชีวิต ซึ่งตนเองก็มีความเชื่อในเรื่องนี้เพราะเห็นคนที่เคยมาเข้าพิธีนี้แล้ว กลับไปก็มีแต่สิ่งดีดีเข้ามาในชีวิต จึงอยากมาลองเข้าพิธีบ้าง |