เทศบาลเมืองศรีราชาจัดกิจกรรมวันรักต้นไม้ประจำปีของชาติ ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct4/33.jpg)
ที่ บริเวณรั้วด้านข้างสนามฟุตบอลหญ้าเทียมโรงเรียนเทศบาลบ้านศรีมหาราชา คณะผู้บริหารเทศบาลเมืองศรีราชา ร่วมเปิดกิจกรรมวันรักต้นไม้ประจำปีของชาติ ตามที่กระทรวงเกษตรและสหกรณ์เสนอให้วันที่ 21 ตุลาคมของทุกปี ซึ่งเป็นวันคล้ายวันพระราชสมภพของสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี เป็นวันบำรุงต้นไม้ประจำปีของชาติ และคณะรัฐมนตรีได้มติเมื่อวันที่ 15 ตุลาคม 2533 อนุมัติให้ วันที่ 21 ตุลาคม ของทุกปีเป็น วันรักต้นไม้ประจำปีของชาติ เพื่อน้อมรำลึกถึงพระมหากรุณาธิคุณของสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี และเป็นการสร้างจิตสำนึกให้เกิดความรักความหวงแหนทรัพยากรป่าไม้ โดยในกิจกรรม คณะผู้บริหาร พร้อมเจ้าหน้าที่เทศบาลเมืองศรีราชา ได้ร่วม ปลูกต้นชมพูพันธุ์ทิพย์ จำนวน 26 ต้นพร้อมใส่ปุ๋ย รดน้ำ พรวนดิน และกำจัดวัชพืช เพื่อให้ต้นไม้มีความเจริญงอกงามต่อไป ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct4/34.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct4/35.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct4/36.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct4/37.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct4/38.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct4/39.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct4/40.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct4/41.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct4/42.jpg) |