โรงพยาบาลชลบุรี จัดกิจกรรมวันพยาบาลแห่งชาติ |
|
ผู้ว่าราชการจังหวัดชลบุรี พร้อมด้วยนายกเหล่ากาชาดจังหวัดชลบุรี ผู้อำนวยการโรงพยาบาลชลบุรี หัวหน้าส่วนราชการ แพทย์ พยาบาล เจ้าหน้าที่โรงพยาบาลชลบุรี และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง ร่วมกิจกรรมเนื่องในวันพยาบาลแห่งชาติ ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct4/84.jpg)
วันศุกร์ที่ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2566 นายธวัชชัย ศรีทอง ผู้ว่าราชการจังหวัดชลบุรี พร้อมด้วย นางสาวประภัสรา ศรีทอง นายกเหล่ากาชาดจังหวัดชลบุรี นายแพทย์อภิรัต กตัญญุตานนท์ สาธารณสุขจังหวัดชลบุรี พญ.จิรวรรณ อารยะพงษ์ ผู้อำนวยการโรงพยาบาลชลบุรี หัวหน้าส่วนราชการ แพทย์ พยาบาล เจ้าหน้าที่โรงพยาบาลชลบุรี และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง ร่วมกิจกรรมเนื่องในวันพยาบาลแห่งชาติ เนื่องจากวันที่ 21 ตุลาคม เป็นวันคล้ายวันพระราชสมภพของสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี ทางราชการกำหนดให้เป็นวันพยาบาลแห่งชาติ วันทันตสาธารณสุขแห่งชาติ และวันสังคมสงเคราะห์แห่งชาติ ซึ่งผู้ประกอบวิชาชีพทางด้านสาธารณสุขทุกคน ถือเป็นวันที่มีความสำคัญอย่างยิ่ง ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct4/85.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct4/86.jpg)
สำหรับการจัดกิจกรรมในวันนี้ ประกอบด้วย พิธีถวายราชสักการะพระบรมรูปสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี นิทรรศการพระราชประวัติ และพระราชกรณียกิจที่สำคัญของพระองค์ท่าน ที่มีต่อวิชาชีพพยาบาลและการสาธารณสุข นิทรรศการวิชาการเพื่อส่งเสริมสุขภาพประชาชน และมีการจัดประชุมวิชาการเรื่อง “กฎหมาย PDPA กับการปฏิบัติงานบริการด้านสุขภาพของบุคลากรทางการพยาบาล” โดยมีวิทยากรผู้มีความรู้ความสามารถจากกลุ่มงานป้องกันอาชญากรรมทางเทคโนโลยี เพื่อเสริมสร้างความรู้ให้กับผู้ประกอบวิชาชีพพยาบาล เพื่อเป็นการเทิดพระเกียรติ น้อมรำลึกถึงพระเกียรติคุณ พระมหากรุณาธิคุณของสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนีอีกด้วย ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct4/87.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct4/88.jpg)
นายธวัชชัย ศรีทอง ผู้ว่าราชการจังหวัดชลบุรี กล่าวว่า งานการพยาบาล เป็นงานที่มีความสำคัญและเป็นกุศลอันยิ่งใหญ่ เพราะการช่วยเหลือพี่น้องประชาชนให้พ้นจากความทุกข์ทรมานอันเนื่องมาจากการเจ็บป่วย เป็นงานที่ต้องให้ความเสียสละอย่างยิ่ง ต้องเป็นผู้มีจิตใจที่เปี่ยมไปด้วยความกรุณา ปราณี มีความเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ และมีเมตตาธรรมต่อเพื่อนมนุษย์ ความสำคัญเหนือสิ่งอื่นใด คือการดำเนินรอยตามเบื้องพระยุคลบาทสืบสานพระราชปณิธานของสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี ที่แพทย์ พยาบาล ตลอดจนเจ้าหน้าที่ทุกฝ่ายที่เกี่ยวข้อง ควรตระหนัก สำนึก และภาคภูมิใจ ที่ได้เป็นส่วนหนึ่งในการทำงานรับใช้เบื้องพระยุคลบาท สืบสานพระราชปณิธาน ในการช่วยเหลือสังคมส่วนรวม อันนำมาซึ่งความเป็นสิริมงคลแก่ชีวิตของตนเองและครอบครัวสืบไป ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct4/90.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct4/89.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct4/91.jpg)
ปริญญา ข่าว/ภาพ |