พิธีไหว้บรรพบุรุษ ช่วงเทศกาลกินเจ |
|
สมาคมพุทธมามกสว่างประทีปธรรมสถานศรีราชา จัดพิธีไหว้บรรพบุรุษ ในช่วงเทศกาลถือศีลกินเจ ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct4/104.jpg)
ที่ สมาคมพุทธมามกสว่างประทีปธรรมสถานศรีราชา บรรดาชาวไทยเชื้อสายจีนต่างพาลูกหลาน ญาติพี่น้องนำอาหารเจ ผลไม้ และกระดาษเงินกระดาษทองมาเข้าร่วม พิธีกรรม การไหว้บรรพบุรุษที่ล่วงลับ ไป่ไซโจ้ว ที่ทางสมาคมได้จัดขึ้นในช่วงเทศกาลถือศีลกินเจ โดยมีคณะทรง อัญเชิญองค์ฮุกโจ้ว มาเป็นประธานในพิธีกรรมเรียกดวงวิญญาณ ผู้ล่วงลับ และบรรพบุรุษของผู้เข้าร่วมพิธีให้เข้ามารับส่วนบุญ ส่วนกุศล ที่ทางลูกหลาน และครอบครัว ได้จัดทำให้ ซึ่งการไหว้บรรพบุรุษนั้น ถือว่าเป็นการให้คนรุ่นลูก รุ่นหลานได้ระลึก นึกถึงคุณงามความดี ของบรรพบุรุษที่ล่วงลับไป และเป็นการที่ครอบครัวจะได้มาอยู่กันอย่างพร้อมหน้าพร้อมตา รวมทั้งปลูกฝังประเพณีอันดีงามให้คงอยู่สืบไป ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct4/105.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct4/106.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct4/107.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct4/108.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct4/109.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct4/110.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct4/111.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct4/112.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct4/113.jpg) |