ยูนิไทยชิปยาร์ดฯ จัดโครงการสร้างอาชีพใหม่ให้ชุมชน |
|
บริษัท ยูนิไทยชิปยาร์ดฯ ร่วมกับบริษัท ซียูอีแอล จำกัด จัดกิจกรรมโครงการสร้างอาชีพใหม่ให้ชุมชน ประจำปี 2566 ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct5/33.jpg)
เมื่อวันพฤหัสบดีที่ 26 ตุลาคม 2566 บริษัท ยูนิไทยชิปยาร์ดฯ ร่วมกับ บริษัท ซียูอีแอล จำกัด ได้จัดพิธีเปิดกิจกรรมโครงการสร้างอาชีพใหม่ให้ชุมชน 2565 โดยมีนายพันลึก กิตติสาเรศ กรรมการผู้จัดการบริษัท ยูนิไทยชิปยาร์ดฯ เป็นประธานในพิธี พร้อมด้วยคณะบริหารบริษัทซียูอีแอล จำกัด เข้าร่วมในพิธี ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct5/34.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct5/35.jpg)
นายพันลึก กิตติสาเรศ กรรมการผู้จัดการบริษัท ยูนิไทยชิปยาร์ดฯ เปิดเผยว่า สำหรับกิจกรรมในครั้งนี้เป็นไปตามเจตนารมย์ร่วมกันระหว่างบริษัทและท่านผู้นำชุมชนทั้ง 11 ชุมชน ได้แก่ ชุมชนบ้านแหลมฉบัง ชุมชนบ้านอ่าวอุดม ชุมชนบ้านตลาดอ่าวอุดม ชุมชนบ้านทุ่ง ชุมชนบ้านนาเก่า ชุมชนบ้านนาใหม่ ชุมชนวัดมโนรม ชุมชนหมู่บ้านแหลมทอง ชุมชนบ้านทุ่งกราด ชุมชนบ้านหนองมะนาว และชุมชนบ้านบางละมุง ที่ได้เล็งเห็นถึงความสำคัญในการพัฒนาเศรษฐกิจในชุมชน และมีความตั้งใจที่จะส่งเสริมการฝึกอบรมอาชีพให้กับสมาชิกในชุมชน ให้มีความรู้ และได้นำทักษะวิชาชีพที่ได้อบรมไปทำเป็นอาชีพใหม่ หรือเป็นอาชีพเสริม เพื่อเพิ่มพูนรายได้ และสามารถเลี้ยงดูครอบครัวตนเองได้โดยไม่ต้องพึ่งพาผู้อื่น โดยได้สมาชิกที่เคยได้เข้าอบรมในหลักสูตรการฝึกอาชีพ ทำอาหาร ณ ศูนย์ฝึกอาชีพและธุรกิจมติชน กรุงเทพฯ ตั้งแต่ ปี 2561 มาเป็นครูอาสา ในการสร้างแรงบันดาลใจ ถ่ายทอดความรู้ที่ได้อบรมมาทำเป็นอาชีพ และเสริมสร้างรายได้ให้กับตนเองและครอบครัว รวมถึงการมีจิตอาสาในการแบ่งปันช่วยเหลือ และสร้างสัมพันธ์อันดีให้เกิดขึ้นในชุมชนอีกด้วย ซึ่งมีสมาชิกในชุมชนที่ผ่านการอบรมไปแล้ว 5 รุ่น รวมทั้งสิ้น 370 คน ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct5/36.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct5/37.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct5/38.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct5/39.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct5/40.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct5/41.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct5/42.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct5/43.jpg)
ด้าน นางสุภา สุขสบาย และนางวัชรี บุญโฉม ชุมชนมโนรม เปิดเผยว่า ชาวชุมชนรู้สึกดีใจที่ทางยูนิไทยได้จัดกิจกรรมนี้ขึ้นมา เนื่องจากในช่วงนี้หลายคนไม่ได้ทำงาน เนื่องจากมีอายุมากขึ้นแล้ว ไม่มีอาชีพเสริม การที่มีโครงการนี้มาทำให้ชาวชุมชนที่มีเวลาว่างได้มาเรียนรู้การทำอาหาร นำไปประกอบอาชีพ นำรายได้ไปแบ่งเบาภาระของครอบครัว ใช้เวลาว่างให้เกิดประโยชน์ ซึ่งความรู้ที่ได้รับในครั้งนี้จะนำไปเผยแพร่ให้กับชาวขุมชนเพืีอนำไปสค้างรายได้กันต่อไป ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct5/45.jpg) |