ทม.ศรีราชาร่วมกับพุทธศาสนิกชนตักบาตรเทโว |
|
เทศบาลเมืองศรีราชาร่วมกับพุทธศาสนิกชนตักบาตรเทโวเพื่อสืบสานประเพณีไทย ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct5/120.jpg)
ที่ ลานอนุสาวรีย์เจ้าพระยาสุรศักดิ์มนตรี ข้างสำนักงานเทศบาลเมืองศรีราชา นายฉัตรชัย ทิมกระจ่าง นายกเทศมนตรีเมืองศรีราชา คณะผู้บริหาร สมาชิกสภาเทศบาล นายนริศ ปาลกะวงศ์ ณ อยุธยา ปลัดอาวุโสอำเภอศรีราชา บรรดาพ่อค้า แม่ค้า ประชาชนชาวศรีราชา และภาครัฐ เอกชน จำนวนมาก ร่วมตักบาตรเทโวในช่วงเทศกาลออกพรรษา โดยได้นำข้าวสารอาหารแห้ง และข้าวต้มหาง มาตักบาตรแก่พระภิกษุสงฆ์ จำนวน 65 รูป เพื่อร่วมสืบสานประเพณีของไทย ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct5/121.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct5/122.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct5/123.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct5/124.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct5/125.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct5/126.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct5/127.jpg)
ซึ่งการตักบาตรเทโว จะเป็นวันถัดจากวันออกพรรษา 1 วัน คือแรม 1 ค่ำ เดือน 11 พุทธศาสนิกชนในประเทศไทยยังนิยมไปทำบุญตักบาตรครั้งใหญ่ เรียกว่า ตักบาตรเทโว หรือ ตักบาตรเทโวโรหณะ ที่มีเอกลักษณ์คือ ข้าวต้มลูกโยน ซึ่งที่มาจากเรื่องเล่าพุทธศาสนาครั้งที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าเสด็จลงจากสวรรค์ชั้นดาวดึงส์ และมีประชาชนมาต้องรับใส่บาตรจำนวนมาก แต่ด้วยความที่ผู้คนมากมาย ไม่สามารถเข้าถึงจึงต้องทำข้าวเป็นก้อนแล้วโยนใส่บาตร ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct5/128.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct5/131.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct5/129.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2566/66Oct5/130.jpg) |