ตำบลสุรศักดิ์ ถูกเลือกเป็นเป้าหมายตำบลเข้มแข็ง |
|
อำเภอศรีราชา เลือกตำบลสุรศักดิ์ เป็นตำบลเป้าหมาย ขับเคลื่อนตำบลเข้มแข็ง ตามปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง พร้อมทำ MOU ร่วมมือกับภาคีเครือข่ายเพื่อเสริมสร้างขีดความสามารถในการบริหารจัดการตำบล ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2567/67Jan2/09.jpg)
ที่ ห้องประชุมชั้น 2 ที่ว่าการอำเภอศรีราชา นายวรจักร สถาพรภิญโญ นายอำเภอศรีราชา เป็นประธานในพิธีลงนามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือ (MOU) ขับเคลื่อนตำบลเข้มแข็ง ตามปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง ประจำปี 2567 โดยมี นายธนภัทร เป้งทอง นักวิชาการพัฒนาชุมชนชำนาญการ รักษา ราชการแทนพัฒนาการอำเภอศรีราชา กล่าวรายงาน ด้วยอำเภอศรีราชา ได้พิจารณาคัดเลือกตำบลสุรศักดิ์ เป็นตำบลเป้าหมายในการดำเนินงาน ตำบลเข้มแข็งตามหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2567 โดยใช้พื้นที่ตำบลสรุศักดิ์ เป็นฐานการพัฒนาภายใต้กลไกเครือข่ายผู้นำการเปลี่ยนแปลงระดับตำบล และกลไกภาคีเครือข่ายภาครัฐ ภาควิชาการ ภาคผู้นำศาสนา ภาคเอกชน ภาคประชาชน ภาคประชาสังคม และภาค สื่อมวลชน ในการขับเคลื่อน ส่งเสริมให้ผู้นำ กลุ่ม องค์กร ภาคีเครือข่าย และประชาชนได้เรียนรู้ น้อมนำ หลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง มาใช้ในการดำเนินชีวิต ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2567/67Jan2/10.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2567/67Jan2/11.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2567/67Jan2/12.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2567/67Jan2/13.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2567/67Jan2/14.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2567/67Jan2/15.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2567/67Jan2/16.jpg)
ดังนั้นเพื่อให้การดำเนินงาน ขับเคลื่อนตำบลเข้มแข็ง อำเภอศรีราชา พร้อมตัวแทนภาคีเครือข่าย ร่วมลงนามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือ (MOU) ขับเคลื่อนตำบลเข้มแข็ง ตามหลัก ปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง ทั้งนี้เพื่อส่งเสริมให้ผู้นำชุมชน กลุ่ม องค์กร ภาคีเครือข่าย และประชาชน ได้เรียนรู้และน้อมนําหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงมาใช้ในการดำเนินชีวิต และ นํามาใช้ในการขับเคลื่อนตำบลเข้มแข็ง ตามหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง ให้มีความเข้มแข็งครอบคลุมทั้ง 3 มิติ ได้แก่ มิติด้านความมั่นคง มิติด้านความมั่งคั่ง และ มิติด้านความยั่งยืน เพื่อเสริมสร้างขีดความสามารถในการบริหารจัดการตำบล สู่ตำบล จัดการตนเอง ที่มีความมั่นคง มั่งคั่ง และยั่งยืน โดยการจัดทำแผนชุมชนเชื่อมโยงสู่ การจัดทําแผนตำบลที่เกิดจากการบูรณาการของทุกภาคส่วน และ เพื่อส่งเสริมและพัฒนากระบวนการเรียนรู้ให้กับประชาชนในตำบล ให้ สามารถจัดการความรู้ ค้นหารูปแบบ แนวทาง และวิธีการขับเคลื่อนตำบลเข้มแข็ง ตามหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง ที่เป็นแบบอย่างที่ดีสามารถขยายผลการ ดำเนินงานไปสู่ตำบลอื่น ๆ ได้ ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2567/67Jan2/17.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2567/67Jan2/18.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2567/67Jan2/19.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2567/67Jan2/20.jpg) |