อบรมอาชีพปลูกผักไฮโดรโปนิกส์ |
|
สำนักงานพัฒนาชุมชน อำเภอศรีราชาจัดอบรมอาชีพปลูกผักไฮโดรโปนิกส์ ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2567/67Jan3/03.jpg)
ที่ อาคารเอนกประสงค์โรงเรียนวัดวังหิน ได้มีการอบรมอาชีพปลูกผักไฮโดรโปนิกส์ หรือผักไร้ดิน โดยมี นายธนภัทร เป้งทอง พัฒนาการอำเภอศรีราชา นายลักษณ์เกียรติ ปานคล้าย ผู้ใหญ่บ้าน หมู่ 1 ตำบลสุรศักดิ์ คณะกรรมการชุมชนวัดวังหิน ร่วมกันจัดขึ้น ซึ่งมีผู้เข้าร่วมอบรม อาชีพ 20 คน ซึ่งเป็นผู้ยากไร้จากข้อมูลการสำรวจ Thai QM เพื่อส่งเสริมอาชีพให้กับผู้มีรายได้น้อย เพื่ออาชีพ สร้างรายได้ ลดรายจ่าย ซึ่งการปลูกผักไฮโดรโปนิกส์ นั้นเหมาะสมกับพื้นที่ในชุมชนของหมู่ 1 ตำบลสุรศักดิ์ เพราะส่วนใหญ่เป็นชุมชนเมือง มีพื้นที่น้อยซึ่งการปลูกผักดังกล่าวใช้พื้นที่การปลูกน้อยสามารถปลูกรับประทานในครัวเรือนได้ หรือหากมีผลผลิตมากพอก็สามารถนำไปจำหน่ายสร้างรายได้เสริม หรือปลูกเป็นรายได้หลักอีกทางหนึ่ง ทั้งนี้ ทางประธานชุมชนจะจัดพื้นที่หน้าบ้านของประธานให้ผู้ปลูกนำผักมาวางจำหน่ายได้อีกด้วย โดยมีนายหาญมนตรี พรหมจักร ปราชญ์ชุมชน มาเป็นวิทยากรบรรยายให้ความรู้ในครั้งนี้ และทางอำเภอศรีราชายังได้มอบชุดปลูกผักไฮโดรโปนิกส์ ให้กับผู้ร่วมฝึกอาชีพด้วย ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2567/67Jan3/02.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2567/67Jan3/06.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2567/67Jan3/07.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2567/67Jan3/09.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2567/67Jan3/04.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2567/67Jan3/08.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2567/67Jan3/05.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2567/67Jan3/10.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2567/67Jan3/01.jpg) |