เทศบาลเมืองศรีราชา จัดกิจกรรม “ขยะแลกไข่” เพื่อให้ชาวบ้านนำขยะที่สามารถรีไซเคิลได้มาและไข่กลับไป พร้อมให้ความรู้ถึงปัญหาขยะในแต่ละวัน เพื่อหวังลดปัญหาขยะมูลฝอยในพื้นที่ให้ลดน้อยลง ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2567/67Feb1/01.jpg)
ที่ บริเวณที่ทำการชุมชนซอยจุลินทร์และมิตร นายประภัส เจริญสันติสุขรองนายกเทศมนตรี เมืองศรีราชา เป็นประธานเปิด โครงการคัดแยกขยะลดภาระลดโรค ภายใต้กิจกรรม “ขยะแลกไข่” เพื่อปลูกจิตสำนึกและให้ความรู้แก่ประชาชนในชุมชนเกี่ยวกับการบริหารจัดการขยะอย่างไรให้ถูกวิธี โดยกิจกรรมนี้ สืบเนื่องด้วยทางเทศบาลเมืองศรีราชา ได้เล็งเห็นผลกระทบจากขยะมูลฝอยในพื้นที่ ซึ่งนับวันจะเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ ทางเทศบาลเมืองศรีราชา จึงได้จัดทำโครงการ “ขยะแลกไข่” ขึ้น เพื่อให้ชาวบ้านแต่ละชุมชนได้คัดแยกขยะที่สามารถรีไซเคิลได้ เช่น กระดาษ ขวดแก้ว ขวดพลาสติก เป็นต้น มาแลกไข่ไก่เพื่อนำกลับไปรับประทานแทนที่จะทิ้งให้เปล่าประโยชน์ เพื่อเป็นการลดปัญหาขยะในพื้นที่ และยังเป็นการช่วยเหลือประชาชนอีกทาง โดยเมื่อชาวบ้านนำขยะมาแลกไข่ไปแล้วก็จะมีเจ้าหน้าที่ของทางเทศบาลมาคอยคัดแยกขยะที่ชาวบ้านนำมาแลกอีกครั้ง โดยทางเจ้าหน้าที่จะหมุนเวียนไปตามชุมชนต่าง ๆในพื้นที่ของเทศบาลเมืองศรีราชา พร้อมประชาสัมพันธ์ให้ชาวบ้านทราบและรู้ถึงผลกระทบจากขยะแต่ละชนิดที่อาจจะทำร้ายสิ่งแวดล้อมเสียหายจากขยะที่เราทิ้งไป และอาจก่อเชื้อโรคกลับมาทำร้ายเราด้านสุขภาพอีกด้วย รวมถึงในครั้งนี้ยังได้มีการเปิดคิกออ๊ฟโครงการธนาคารขยะตามนโยบายของจังหวัดชลบุรีอีกด้วย ![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2567/67Feb1/02.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2567/67Feb1/03.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2567/67Feb1/04.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2567/67Feb1/05.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2567/67Feb1/06.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2567/67Feb1/07.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2567/67Feb1/08.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2567/67Feb1/09.jpg)
![Image Image](http://www.buraphanews.com/images/stories/2567/67Feb1/10.jpg) |