กองทุนไฟฟ้าจังหวัดชลบุรี 1 ร่วมกับโรงเรียนเทศบาลบ้านศรีมหาราชา มอบทุนการศึกษา จำนวน 546 ทุนแก่นักเรี |
|
กองทุนไฟฟ้าจังหวัดชลบุรี 1 ร่วมกับโรงเรียนเทศบาลบ้านศรีมหาราชา มอบทุนการศึกษา จำนวน 546 ทุนแก่นักเรียน
ที่ อาคารอเนกประสงค์ (โคมเขียว) โรงเรียนเทศบาลบ้านศรีมหาราชา อำเภอศรีราชา จังหวัดชลบุรี ได้จัดโครงการ “มอบทุนการศึกษาโรงเรียนเทศบาลบ้านศรีมหาราชา” โดยมี นางสาวกรวรรณ เตมียศร รองนายกเทศมนตรีเมืองศรีราชา เป็นประธานในพิธี นายสกันณ์วุฒิ เศรษฐีกมล ผู้อํานวยการโรงเรียนเทศบาลบ้านศรีมหาราชา กล่าวรายงาน เนื่องด้วยโครงการ “มอบทุนการศึกษาโรงเรียนเทศบาลบ้านศรีมหาราชา”
จัดทําขึ้นเนื่องจากกองทุนไฟฟ้าจังหวัดชลบุรี 1 และ โรงเรียนได้มองเห็นความสําคัญที่ส่งผลต่อการพัฒนาเยาวชนไทย ซึ่งจะเป็นกําลังหลักและแรงขับเคลื่อนที่สําคัญของประเทศในระยะยาว แต่เนื่องจากปัญหาความยากจนและขาดแคลนทุนทรัพย์จึงทําให้เด็กและเยาวชนขาดความมุ่งมั่นที่จะศึกษาต่อเนื่องจากมองไม่เห็นโอกาสและหมดความหวังที่จะเล่าเรียน คณะกรรมการพัฒนาชุมชนในพื้นที่รอบโรงไฟฟ้า (คพรฟ.) กองทุนพัฒนาไฟฟ้าจังหวัดชลบุรี 1 จึงร่วมกับโรงเรียนเทศบาลบ้านศรีมหาราชา ผู้บริหารเทศบาล ผู้นําชุมชนในเขตตําบลศรีราชา พิจารณาสนับสนุนโครงการมอบทุนการศึกษาโรงเรียนเทศบาลบ้านศรีมหาราชา ประจําปีงบประมาณ พ.ศ.2567 ให้กับนักเรียนจํานวน 546 คน โดยในระดับชั้นอนุบาล จํานวน 101 ทุน ทุนละ 2,500 บาท , ระดับชันประถมศึกษา จํานวน 296 ทุน ทุนละ 3,500 บาท , ระดับชั้นมัธยมศึกษา จํานวน 149 ทุน ทุนละ 4,500 บาท รวมเป็นเงิน 1,959,000 บาท โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อส่งเสริมให้นักเรียนที่ได้รับทุนการศึกษามีคุณภาพชีวิตและความเป็นอยู่ที่ดี เพื่อส่งเสริมให้นักเรียนที่ได้รับทุนการศึกษามีผลการเรียน และพฤติกรรมที่ดี่ เพื่อให้สถานศึกษาและชุมชนมีการจัดระบบดูแลช่วยเหลือผู้เรียนที่มีประสิทธิภาพ และ เพื่อส่งเสริมให้นักเรียนตั้งใจเรียน และเห็นความสําคัญของการศึกษา |