โครงการส่งเสริมการประกอบอาชีพและพัฒนาผลิตภัณฑ์ชุมชนท้องถิ่น หลักสูตร พัฒนาและยกระดับผู้ประกอบก |
|
เทศบาลเมืองศรีราชา จัดโครงการส่งเสริมการประกอบอาชีพและพัฒนาผลิตภัณฑ์ชุมชนท้องถิ่น หลักสูตร “ พัฒนาและยกระดับผู้ประกอบการ STREET FOOD และ FOOD TRUCK สู่ความเป็นมืออาชีพ “
ที่ ห้องประชุม ชั้น 3เทศบาลเมืองศรีราชา นางสาวกรวรรณ เตมียศร รองนายกเทศมนตรีเมืองศรีราชา เป็นประธานในพิธีเปิดการอบรมโครงการส่งเสริมการประกอบอาชีพและพัฒนาผลิตภัณฑ์ชุมชนท้องถิ่น หลักสูตร “ พัฒนาและยกระดับผู้ประกอบการ STREET FOOD และ FOOD TRUCK สู่ความเป็นมืออาชีพ “ ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2567
ประเทศไทยถือว่าเป็นประเทศที่มีชื่อเสียงในเรื่องการท่องเที่ยว โดยเฉพาะเรื่องอาหารที่ได้รับการยอมรับจากนักท่องเที่ยวทั่วโลก และหนึ่งในปัจจัยที่ส่งผลต่อการเติบโตของการท่องเที่ยวไทย คือ ธุรกิจร้านอาหารริมทางวิถี ( STREET FOOD ) มีหลายรูปแบบทั้งลักษณะของรถเข็น หาบเร่ แผงลอย คีออสก์ ( KIOSK ) หรือตู้ขายของขนาดเล็ก รวมถึงฟู๊ดทรัค ( FOOD TRUCK ) ซึ่งเป็นอุตสาหกรรมที่มีการเติบโตสูงขึ้นอย่างรวดเร็วทุกปี เป็นช่องทางในการสร้างรายได้ให้กับเศรษฐกิจฐานรากและชุมชนทั่วประเทศ ประกอบกับเทศบาลเมืองศรีราชา ได้มีการพัฒนาและปรับปรุงภูมิทัศน์เกาะลอยให้เป็นเกาะลอยโฉมใหม่ จึงมีนโยบายในการยกระดับผู้ประกอบการค้าที่เคยค้าขายเช่าบริเวณตู้โค้ก – ตู้เป็ปซี่ ภายในเกาะลอย เพื่อยกระดับสู่ความเป็นสากลยิ่งขึ้น จึงได้มีการจัดการอบรมดังกล่าว เพื่อให้เกิดประโยชน์แก่ผู้เข้ารับการอบรมซึ่งเป็ยพ่อค้าแม่ค้าได้พัฒนาสู่ความเป็นมืออาชีพ เสริมสร้างภาพลักษณ์ที่ดีให้กับท้องถิ่นต่อไป |